Kozi hii ya sauti inaletwa kwako na Shepherd's Global Classroom, huduma ambayo ipo ili kuandaa mwili wa Kristo kwa kutoa mtaala ili kuinua viongozi wa Kristo duniani kote. Kwa nakala ya kidijitali au ya maandishi ya nyenzo hizi, kamilisha kwa maswali ya kujifunza, mazoezi na majaribio. Tafadhali pakua bure app ya Shepherds Global klasi kada kifaa chako cha iOS au Android, au tembelea tovuti yetu ya shepherds global.org. Asante sana kwa kusikiliza kuishi kikristo kwa vitendo. Somo la kwanza: uadilifu wa Mkristo. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja, kuelewa ni nini Biblia humaanisha inapozungumza kuhusu dunia mbili kutambua maeneo ambayo dunia na maadili yake yameathiri maisha yake. Tatu, kueleza ni kwa jinsi gani na ni kwa nini namna ya kufikiri ya Mkristo ni lazima iwe tofauti na mwenye dhambi. Nne. Kuelezea inamaanisha nini Mkristo kuishi maisha ya uadilifu. Tano, kuonyesha kwamba kweli ya Kikristo lazima udhihirishwe katika kila nyanja ya maisha. Yohana Chrisostom, mhubiri wa uadilifu. Yohana Chrisostom mia tatu sabini alikuwa mchungaji mcha Mungu aliyejulikana kama mdomo wa dhahabu kwa sababu ya mahubiri yake yenye nguvu na ya kukaliliwa. Alipendwa na wanadamu wa kawaida na akawa mhubiri mwenye sifa sana katika dola ya Rumi Mashariki. Alitekwa nyara mnamo 398 na akapelekwa katika mji mkuu wa Konstantinopo, kwa sasa Istanbul, Uturuki. Alihudumu kama mchungaji na askofu wa kanisa la kitaifa lenye washirika laki moja. Yohana alijulikana kwa msimamo wake thabiti. Alitumia ofisi yake kutumikia mahitaji ya mji wote, na sio tu matajiri. Alilisha maskini, akajenga hospitali, aliwasaidia wajane, aliwaandaa maaskofu katika Asia Ndogo kwa sababu ya rushwa na matumizi mabaya ya fedha. Na alihubiri na kukemea anasa na uasherati. Aliwaonya matajiri wa Konstantinopo kwamba kuhudhuria viwanja vya maonyesho machafu kutawaharibu. Alilinganisha mambo hayo na virusi hatari vya kufisha. Yohana alisema, ukimwona mwanamke asiye na adabu katika ukumbi wa michezo, akiwa na kichwa ambacho hakijafunikwa na hisia za ushujaa, nguo zake zikiwa na rangi za dhahabu, huku akionyesha hisia zake za ngono na kuimba nyimbo zisizo na maadili akionyesha viungo vyake, akiimba, akiyatamka maneno yasiyo na adabu, utasema hamna kitu ambacho ni cha kawaida ya kibinadamu kimekutokea. Baada ya ukumbi kufungwa na kila mtu ameondoka, hizo picha zitakuwa bado katika nafsi yako: maneno yao, tabia zao, sura zao kutembea kwao kukaa kwao viungo vyao vikiwa wazi, na wewe utaenda nyumbani umefunikwa na vidonda elfu. Isitoshe, hautakuwa peke yako, pia yule kahaba ataenda pamoja nawe wewe, ijapokuwa sio kwa uwazi na kwa kuonekana lakini kwa moyo wako na dhamiri yako na ndani mwako atawasha tanuru ya kibaberi ambako amani katika nyumba yako na usafi wa moyo wako na furaha ya ndoa yako itateketea. Kwa matajiri, Yohana aliwaonya, ni upumbavu na ukichaa wawazi kuwa na hazina ya mavazi na huku ukiwaacha wanadamu walioumbwa kwa sura na kwa mfano wa Mungu wakiwa uchi, huku wakitetemeka kwa baridi kiasi kwamba hawawezi kusimama wima. Wewe ni mkubwa na mnene, unafanya karamu za unywaji pombe mpaka usiku wa manane. Na unalala katika kitanda laini na chenye joto, na wala haujafikiria jinsi utakavyotoa hesabu ya jinsi ulivyotumia vibaya zawadi kutoka kwa Mungu. Kwa maana fedha zetu ni za Mungu, ijapokuwa tumezitafuta. Ndipo sasa Mungu amekuruhusu uwe na vingi na siyo ya kutumia isivyostahili, bali kuwagawia wale ambao wana uhitaji. Yohana Chrysostom alipewa adhabu ya kuhamishwa kuelekea katika fukwe za mashariki mwa bahari nyeusi, lakini alikufa akiwa safarini AD 407. Maneno yake ya mwisho yalikuwa, utukufu uwe kwa Mungu kwa mambo yote, amina. Mtazamo wa kimaandiko kuhusu ulimwengu. Yohana 17 ni maombi ya Yesu kwa wanafunzi wake muda mfupi kabla ya kusulubishwa yanaonyesha kujari na upendo mkuu ambao Yesu alikuwa nao kwa wanafunzi wake. Alisema, pia anawaombea wale ambao wataamini ujumbe wa mitume. Mstari wa ishirini. Kwa hivyo, Wakristo wa leo wamejumuishwa. Soma Yohana 17 mstari wa 14 hadi wa 18. Yesu alimaanisha nini aliposema yeye siyo wa ulimwengu? Tunajua ya kwamba asili yake si ya hapa ulimwenguni. Yeye ni Mwana wa Mungu aliyekuja duniani kutoka mbinguni. Ijapokuwa anasema jambo hili kwamba yeye siyo wa ulimwengu, haumaanishi ya kwamba ametoka mahali fulani tofauti katika ulimwengu huu. Akasema pia wanafunzi sio wa ulimwengu huu pia, kama vile yeye asivyo wa ulimwengu huu. Yesu alikuwa anaongea kuhusu watu waliozaliwa katika dunia hii na wazazi ambao ni wanadamu na na kuwa nawakkaaka katika nchi zao. Kwa hivyo Yesu alimaanisha nini aliposema wanafunzi wake siyo wa ulimwengu huu? Lazima tuelewe basi maandiko yanaunganisha nini wakati yanaposema kuhusu ulimwengu. Soma wa Efeso mbili, mstari wa kwanza, hadi wa tatu. Mistari hii inatuonyesha kwamba kuishi kama ulimwengu unavyoishi ni sawa na kuzifuata njia za shetani. Tunaona pia ya kwamba watu wa ulimwengu hufuata tamaa zao mbaya na watapata adhabu kutoka kwa Mungu. Waaminio wamepokea maisha mapya na hawaishi tena katika ulimwengu. Soma Yohana wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na tano hadi wa kumi na saba. Ulimwengu unaonyeshwa hapa katika Yohana wa kwanza kama mahali pa ovu, sio pa kupendwa, wala yaliomo ndani yake si ya kupendwa. Tamaa na nia mbaya ni kawaida ya ulimwengu. Tamaa mbaya huitwa tamaa ya kidunia. Shetani anaitwa mtawala wa ulimwengu huu, Yohana 16 mstari wa 11. Hii haimaanishi kwamba ulimwengu ni wake kihalali. Yeye ni kiongozi wa uasi kwa Mungu, na watu wa ulimwengu wanamfuata yeye. Alishahukumiwa tayari na watu ambao wanaendelea kumfuata pia watahukumiwa. Kuwa rafiki wa ulimwengu ni kuwa adui wa Mungu, Yakobo nne, mstari wa nne. Ulimwengu una mamilioni ya watu wa kimwili walioanguka waliotengwa na Mungu na kuunganishwa na kile ambacho wanashirikiana kwa pamoja. Kwanza, wana mvuto na tamaa mbaya, wanapenda mambo ya ulimwengu kuliko muumba wa dunia. Yohana wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na tano hadi wa kumi na saba yasema Msipende dunia, kwa maana vyote vilivyo katika dunia, tamaa ya mwili, tamaa ya macho na kiburi cha uzima, siyo ya Baba bali ni ya dunia. Pili, tamaa yao mbaya huwaelekeza katika tabia mbaya, maisha ambayo yanalenga kujitosheleza wenyewe kwa Kuto hurumia wengine na kuwanyima haki na rehema. Amos tano mstari wa kumi na moja hadi wa kumi na tano. Amos tano mstari wa ishirini na moja hadi wa ishirini na nne. Wanaenda katika njia zao wenyewe wakidai wanachohitaji, na wanajiamulia kilicho sawa na kisicho kwa ajili yao wenyewe. Japokuwa wana aina nyingi za dini, wote walio wa ulimwengu hujifanya wenye elimu ya kibinadamu, hekima ya kibinadamu, hamu ya kibinadamu, uzuri wa kibinadamu, nguvu za kibinadamu kuwa kitovu cha ibada yao. Warumi moja mstari wa ishirini na tano. Hawaamini nguvu na uweza wa Mungu lakini wanaamini filosofia ya maisha ambayo huhalalisha kile walichoona na kuamua kuwa ni haki yao kutenda. Hawatafuti kufahamu yaliyo haki na kuyatenda. Wanafanya kile ambacho wanataka halafu ndipo wanatafuta namna ya kueleza kwamba ni sawa wanasaikolojia na washauri wa kidunia huwasaidia watu kutatua hukumu katika dhamira zao pasipo toba na msamaha wa Mungu. Wanafilosofia wa kidunia hujaribu kueleza kusudi la kuishi ambalo halimshirikishi Mungu. Wanasayansi wa ulimwengu hujaribu kueleza chanzo cha kila kitu huku wakimkataa Muumbaji. Wanasiasa na wafanyakazi za kijamii katika ulimwengu hujaribu kutafuta namna ya kuzuia maadhara ya kiasilia ambayo husababishwa na dhambi pasipo kuona dhambi kama chanzo cha shida zote. Wana mitindo wa mavazi wa dunia wanafanya bidii sana kutengeneza mavazi yenye kuleta hisia na yenye mvuto. Watumbuizaji wa kidunia hufanya vichekesho na mizaha ya dhambi, maadili na dini. Wachungaji wa kidunia wanamwamini Mungu ambaye anavumilia dhambi na ambaye anajali sana wewe kuwa tajiri na mwenye mali mwenye furaha na mwenye kujithamini. Wakolosai mbili mstari wa nane yatuonya tusidanganywe na kuibiwa na filosofia na uongo mambo ya ulimwengu. Msanii taperi huwaibia watu kwa kuuza wazo la uongo kwa kushawishi watu kwa maoni potovu. Dunia huwaibia wanadamu ushirika wao na Mungu, faida zao za kiroho na mbingu. Filosofia na kudhibiti motisha za kidunia huonekana katika mtindo wa maisha ya watu wa ulimwengu, kuongea kwao, mitazamo, namna ya kuvaa burudani na tabia za kidunia huwaonyesha dhambi katika mioyo yao. Wakristo hawawezi kufuata maadili ya jamii zao. Wakristo wanatakiwa kuwa tofauti na jamii zao. Tamaduni kutengenezwa na kitu hiki ambacho Biblia huita ulimwengu. Vizazi vya watu mahali fulani hutengeneza tamaduni wao. Hupenda mambo mengi mazuri kama vile usalau, mafanikio na familia iliyo imara, lakini huyatafuta mambo hayo kwa kutumia filosofia za ulimwengu na hudhamilia kupata pasipo kunyenyekea kwenye neno la Mungu. Hiyo inamaanisha kwamba Wakristo hawawezi kufuata kila kitu katika tamaduni zao. Biblia ina ushawishi katika baadhi ya tamaduni kuliko zingine. Lakini hakuna tamaduni ya taifa lolote ambalo la Kikristo kikamilifu. Wakristo hawafuati tamaa na matamanio ya dhambi, zaidi ya yote, wanatakiwa kumpendeza Mungu. Mapenzi yao yamekuwa yanazidi kubadilishwa, Wafilipi moja mstari wa tisa hadi wa kumi na moja. Sheria ya Mungu imeandikwa mioyoni mwao, Yeremia thelathini na moja mstari wa thelathini na tatu. Amri za Mungu sio nzito kwa Wakristo bali wanazifurahia Yohana wa kwanza sura ya tano 5 mstari wa kwanza hadi wa tatu. Zaburi 19 mstari wa 7 hadi wa 11. Wakristo wana vipaumbele vya milele, Mathayo 6 mstari wa 33 tabia zao huonyesha wanataka kushinda majaribu na kuishi maisha ya ushindi dhidi ya dhambi. Watu wa dunia hufikiri wa Kristo ni wa ajabu kwa sababu hawavutiwi na vitu vya kidunia kama wao. Petro wa kwanza sura ya nne, mstari wa nne. Yesu alisema ulimwengu unawachukia watu ambao ni tofauti kiroho. Yohana 17 mstari wa 14. Ulimwengu una uhasau na wale ambao sio wake. Hawaelewi, wanakasirikia haki na wanahukumiwa na dhambi zao. Ndiyo maana Yesu alisema ulimwenguni mnayo dhiki. Yohana 16 mstari wa 33. Mtume Paulo anasema Naam, na wote wapendao kuishi maisha ya utauwa katika Kristo Yesu wataudhiwa. Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa kumi na mbili. Soma Wakorinto wa pili sura ya sita mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na nane. Biblia huwaeleza Wakristo wawe tofauti na dunia. Tofauti hii huanza na mtazamo wa mtu binafsi kama inavyoelezwa na Yesu katika mahubiri ya milimani. Hapa anaelezea mtazamo wa Mkristo kuwa ni mtazamo wa unyenyekevu, kuhuzunika kwa ajili ya dhambi, upole, haki lehema, usafi wa moyo, amani na kukubali kuvumilia mateso. Mtazamo ulio wa tofauti, matokeo yake ni tabia tofauti. Kwa mfano, Mkristo hawezi kushirikiana na kikundi ambacho kinafanya maovu. Mungu ameahidi kuwa Baba kwa wale wanaoamua kuwa tofauti na ulimwengu. Kumbuka, tuliangalia kifungu cha maandiko kinachosema urafiki wa ulimwengu ni uadui wa Mungu. Yakobo nne mstari wa nne. Soma Mathayo tano mstari wa 13 hadi wa 16. Kuwa tofauti kwa ulimwengu hakumaanishi Wakristo kujitenga na jamii na kuanzisha au kutengeneza jamii yao wenyewe. Yesu alisema haombi wanafunzi wake watolewe ulimwenguni. Yohana kumi na saba mstari wa kumi na tano. Alisema pia wanafunzi wake ni taa na chumvi ya ulimwengu. Hii inamaanisha kwamba lazima ulimwengu uwaone. Mkristo lazima ahusike katika mambo ya serikali na katika maeneo yake katika jamii isipokuwa wakati ambapo atatakiwa kufanya kile ambacho sio sawa. Gerard Sitse anatuambia jinsi hii ilivyokuwa katika Ukristo wa kwanza. Aristitsi na Athenia wanafilosofia walioishi katika karne ya pili waliorodhesha mambo kadha ambayo yalionyesha tofauti ya Wakristo na haraiki ya watu wengine. Wakristo walisema Walikuwa na uaminifu, ukweli, kutosheka, heshima kwa wazazi, upendo wa majirani, utamao, uvumilivu wanapokumbana na mateso na ukarimu kwa wengine. Walitunza wajane na yatima. Waliwatunza watumwa katika wema usio na kipimo. Watumwa wa kike na wa kiume waliwashawishi kuwa Wakristo kwa upendo waliowaonyesha. Waliofanyika Wakristo walikuwa ndugu pasipo ubaguzi. Imani harisi. Barua ya Yakobo inasisitiza kwamba imani ya kweli ya Kikristo hudhihirishwa katika maisha Yakobo anasema mtu anayesikia neno la Mungu na asilifanye, anajidanganya. Watu wengine hufikiri ni wema kuliko wengine, kwa sababu wanajua zaidi ukweli wa Kikristo hata kama hawatii, lakini hiyo sio kweli. Yakobo anasema watu wengine ni wa kidini lakini dini yao haina manufaa. Mungu anapendezwa na dini ya mtu ambaye anakutana na mahitaji ya wengine na anajiweka safi asichafuliwe na ulimwengu. Yakobo moja mstari wa ishirini na saba. Soma Yakobo mbili mstari wa kumi na nne hadi wa ishirini na sita. Kuna watu husema kwa sababu wokovu hupatikana kwa imani na sio kwa matendo, hazijarishi tabia zetu. Wanafikiri kuna uwezekano wa mtu kupata wokovu hata kama nia yake, maisha yake ni kama ya wasioamini. Kifungu hiki cha maandiko katika barua ya Yakobo inaongea kuhusu watu kama hawa. Yakobo anasema kuamini tu haikutoshi, hata mapepo wanaamini, lakini hawana ushirika na Mungu. Aya ya kumi na tisa, mtu amwaminie Mungu lakini hawezi kunyenyekea. Ni kama mtu asikiaye injili lakini wara hatubu. Ni muhimu kueleza mstari wa 21 na wa 24 Inasema ya kwamba Abrahamu alihesabiwa haki kwa matendo na kwamba mtu anahesabiwa haki kwa matendo pamoja na imani. Maandiko haya ni kama yanakizana na maandiko ambayo yanaweka mkazo kwamba mtu huokolewa kwa neema, siyo kwa matendo. Waefeso mbili mstari wa nane hadi wa tisa. Wagalatia mbili mstari wa kumi na sita. Warumi tatu mstari wa ishirini na nane. Yakobo hamaanishi kwamba mtu huokolewa kwa imani na matendo, lakini mtu huonyesha ameokoka kwa imani na matendo. Yeye haokolewi kwa matendo, lakini kama hataishi kama Mkristo, hana imani iletayo wokovu Yakobo anasema imani ya mtu imekufa kama maisha yake hayaambatani na hiyo imani, mstari wa 26. Yakobo anasema kwamba haiwezekani mti uwe na aina mbili za matunda au kisima kiwe na aina mbili za maji. Mtu hataweza kunena baraka na laana kwa wakati mmoja. Yakobo tatu mstari wa tisa hadi wa kumi na mbili. Tabia za Mkristo kila wakati zitafanana na imani yake. Dhana ya uadilifu katika Warumi 2 mstari wa 21 hadi 24, Paulo aliongea na Wayahudi waliofikiri wao walikuwa ni bora zaidi kuliko watu wa mataifa kwa sababu walikuwa na maandiko hata kama hawakuyatii. Akawauliza, wewe uhubilie kwamba mtu asiibe, waiba mwenyewe? Akasema, wewe ujisifuye katika Torati, wamvunjia Mungu heshima kwa kuiasi Torati? ukweli kwamba walijiinua wenyewe kama watu wa dini lakini hawakuwa na tabia nzuri, na hii ilifanya mataifa kumtukana Mungu. Na maandiko, neno uadilifu linatokana na asili ya neno kuunganisha. Kuunganisha humaanisha kulifanya jambo kuwa mwendelezo au mshikamano unaolingana katika mfumo mzima. Kwa mfano, mtu mwaminifu ataonyesha uaminifu katika mwenendo wake wote na maneno yake. Mtu anayesema yeye ni mwaminifu lakini anatenda kwa udanganyifu, huyu hana uadilifu. Neno uadilifu linaweza kutumika kwa tabia ya mtu katika lugha zingine linatumika kueleza mambo mengine kama vile muundo wa jengo. Neno uadilifu linaweza kutumika kwa tabia ya mtu. Katika lugha zingine linatumika kueleza mambo mengine kama vile muundo wa jengo. Ni muhimu jengo kusimama. Ni lazima liweze kuhimili uzito wake lenyewe na uzito wa mambo yoyote ambayo hufanyika ndani yake. Likiporomoka, watu na mali vitapotea, na samani ya jengo itapotea. Uadilifu wa jengo humaanisha ya kwamba Kanuni za majengo thabiti lazima zitumike katika ujenzi wote. Ni vizuri pia jengo lisimame kwa muda mrefu. Mtu ambaye hujenga nyumba hutumaini ya kwamba itasimama imara kwa muda wote wa maisha yake. Majengo ya serikali au kampuni hugharimu sana kwa sababu linatarajiwa kusimama kwa vizazi vingi. Kama jengo litaanza kuegama au kuporomoka, ni kwa sababu halina uadilifu. Wakati mwingine jengo huharibiwa na tetemeko la ardhi ijapokuwa litakuwa limesimama, lakini sio salama, halina uadilifu kabla jengo kuanza ni muhimu kuna ramani ya mchoro ulio na maelezo. Maelezo ya muhimu ni kwa jinsi gani jengo hilo litakuwa na nguvu na uwezo na kusimama. Sehemu zote za jengo hilo ni lazima kuunganishwa na kushikamanishwa kwa pamoja. Ni ya muhimu kwa mjenzi kufuata mchoro anapojenga. Akipunguza gharau kwa kuacha sehemu muhimu za muundo, jengo hilo litakuwa sarau. Yesu anatumai mfano wa majengo yenye uadilifu, anasema mtu anayesikia na kumtii Mungu ni kama mtu ambaye anajenga nyumba yake juu ya mwamba. Hiyo nyumba husimama wakati wa dhoruba. Mtu asiyemtii Mungu ni kama mtu anayejenga nyumba juu ya mchanga. Haitoshi kusikia tu na kujua ukweli. Soma Yakobo moja, mstari wa 22 hadi 25. Yakobo anasema mtu anajidanganya kama atasikia neno la Mungu na asilitende. Anarejea mtu anayefikiria ni mzuri kwa sababu anajua ukweli katika Biblia, japokuwa hafuati wala kuishi kwa huo ukweli. Mtu huyu hana uadilifu. Yakobo anasema kwamba tunaposoma neno la Mungu tusiwe kama yule mtu ambaye hujiangalia tu kwenye kioo lakini habadiliki kutokana na kile ambacho anaona. Kweli ya Mungu hubadilisha. Tunapoangalia neno la Mungu, tunaona makosa yetu na tunastahili kumruhusu Roho wa Mungu abadirishe mienendo na tabia ili zifanane na kweli ya Mungu. Uadilifu huonyeshwa katika mtindo wa maisha. Mtu hatakiwi kutosheka anapotambua kwamba nia au tabia fulani haiendani na kweli ya Mungu. Jaribio la tunda. Yesu alisema, kutakuwepo na manabii wengi wa uongo. Hawa ni watu ambao wanataka vyeo vya kidini au wafanye huduma kama biashara. Lakini hawana tabia za Kikristo. Alisema, tutawatambua kwa matunda yao. Mathayo 7 mstari wa kumi na tano, hadi wa kumi na nane Tunda siyo mafanikio. Tunda ni hali ya kawaida ya kuelezea tabia za mti. Tunda la mtu ni maisha yake, yakidhihirisha utu wake wa ndani. Endapo mtu hata zaa tunda la kiroho, Wagalatia tano mstari wa ishirini na mbili, hadi ishirini na tatu Wakorinto wa kwanza sura ya kumi na tatu au anaishi maisha ya dhambi, ana tabia za dhambi, na yeye siyo kiongozi wa kweli wa kiroho. Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa tisa hadi wa kumi Wakorinto wa pili sura ya kumi na moja mstari wa kumi na tatu hadi wa kumi na tano. Mtume Petro anasema waumini hawastahili kuongozwa na tamaa za awari za kale bali wanapaswa wawe watakatifu kwa vyote wanavyovifanya. Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na tano. Tunda nzuri halimaanishi kwamba mtu huyo anaelewa vizuri kabisa jinsi ya kutumia kanuni zote za kikristo katika tabia zake. Sisi sote tuko katika mchakato wa kujifunza neno la Mungu. Mtoto akiwa anafanya kazi bustanini, kimakosa anaweza kung'oa mimea isiyostahili. Mungu hawezi kutuhukumu kwa makosa tusiyoyajua, Japokuwa neema haituruhusu kutoomba msamaha kwa makosa tuliyoyafanya. Mtume Yohana anatuambia mtu husafishwa anapotembea katika mwanga, kuishi sawasawa na ukweli. Yohana wa kwanza sura ya Viongozi hufanya maamuzi ambayo wengine siyo lazima kuyafanya. Wajibu na nafasi ya kiongozi hutengeneza fursa nyingi na majaribu. Uamuzi wa kiongozi ni wa muhimu kwa sababu unaathiri wengi. Kiongozi katika huduma lazima akumbuke kwamba yeye akiufuata mfano wa Yesu ameitwa kumtumikia Mungu na watu. Lengo lake lisiwe kuwa maarufu ambaye anasifiwa na kutumikiwa na wengine. Kama kusanyiko lina watu wengi ambao hawaabudu Mungu katika kweli hubadirisha ibada kuwa ni kuigiza. Watu hawa huheshimu vipawa kuliko kuwa na mtazamo wa kiroho. Wanapenda ibada iongozwe kwa watumbuizaji, lakini sio viongozi wa kweli wa kiroho. Wanatumbuizwa kimwili, wako radhi kuwalipa wanamuziki ambao hawajaokoka gharau kubwa ambayo wako tayari kupiga mziki katika kumbi za burudani na ambayo hawajakidhi vigezo vya kushiriki katika ibada. Mchungaji lazima alinde ibada ya kanisa ili kuvutia na kuhudumia waabudu wa kweli. Kiongozi anaweza jaribiwa kujitoa katika sheria za kawaida za uadilifu. Baadhi ya wachungaji wengine wana mahusiano mabaya na waume au wanawake kanisani kama vile viongozi wa kidunia wanavyofanya. Makanisa mengine huvumilia tabia mbaya kwa wachungaji kwa sababu ya hadhi zao. Mchungaji anaweza kujaribiwa kuamini kwamba kanisa ni lake. Endapo atafikiria hivi, ataweka watu katika nyadhi ataweka watu katika nyadhifa za uongozi kwa sababu wananyenyekea chini yake na sio kwa sababu wako tayari kufanya kazi nzuri. Aina hii ya mchungaji hupendelea ndugu zake na pia huchagua atakayerithi kanisa baada yake. Yeye hufunika dhambi na makosa ya wale wanaomuunga mkono kanisani. Yeye hutumia fedha na mali za kanisa kama zake binafsi. Ushahidi wa kanisa. Kanisa linaweza kuharibika endapo likikosa viwango vya uadilifu. Wakati kanisa linashiriki katika tamaa za kidunia, wanakubali viongozi walio kama wa kidunia, wanavumilia dhambi kwa viongozi wao wa dini. Hata Wakristo wa ukweli wanaweza kufuata viongozi wa ovu kwa sababu hawaelewi umuhimu wa uadilifu na tunda jema. Wakati haya yanafanyika, watu wa kidunia huongoza kanisa na kanisa linapoteza ushuhuda. Petro anawaonya viongozi wa ongo wa kiroho ambao wanalifanya kanisa biashara. Petro wa pili, sura ya pili, mstari wa tatu. Kanisa likipata umaarufu katika dunia watu wa kidunia wanapendezwa na kutaka kupata nafasi za uongozi katika hilo kanisa. Wanajifunza mfumo wa ibada na wanakuwa viongozi wa dini pasipo kuokoka. Kanisa lisilokuwa na mafundisho mazuri haita watambua. Petro wa pili, sura ya pili, na kitabu cha Yuda vimeandikwa kwa maada ya viongozi wa kiloo wa uongo. Yesu anatumia mfano wa chumvi kueleza nini hufanyika wakati kanisa linapopoteza utofauti wake. Mathayo tano mstari wa kumi na tatu. Chumvi ikipoteza ladha haina maana ni kama tu mchanga. Kanisa likiwa kama ulimwengu, kanisa haliwezi kuubadilisha ulimwengu. Ulimwengu unalidhi haki kanisa pale ambapo kanisa linafuata mtindo wa dunia na halifuati kweli ya maandiko kumwakilisha Mungu. Theolojia ni mfumo wa imani yetu wa Kristo ikijumrisha mafundisho kumuhusu Mungu, mwanadamu, dhambi, Kristo na wokovu. Imani yetu kumuhusu Mungu ni msingi wa imani zingine zote. Mungu anapoanza kujidhihirisha, kusudi la kwanza la ufunuo wake ni kuonyesha yeye ni Mungu wa aina gani. Kimsingi Mungu anajieleza kama mtakatifu. Neno la Kiebrania la utakatifu kadosh, limetumika zaidi ya mara mia sita katika Agano la Kale. Kwa mfano, Isaya mara kwa mara anamtaja Mungu kama mtakatifu wa Israeli. Utakatifu wa Mungu ndio uliokuwa kusudi la kumwabudu. Zaburi na watano. Watu wa Mungu hawakumwabudu kwa sababu ya nguvu zake pekee, lakini kwa sababu ya utakatifu wake. Mungu pia anajidhihirisha kama upendo. Andiko katika agano lake ambalo laonekana kwa wingi ni wakati Mungu anajidhihirisha kwa Musa na wana wa Israeli, kutoka 34 mstari wa sita hadi wa saba. Hapo Mungu anajidhihirisha kama Mungu wa huruma na neema, si mwepesi wa hasila, mwingi wa upendo na mwaminifu. Huwapenda maelfu na huwasamehe uasi na dhambi. Japokuwa hata acha dhambi bila kuadhibiwa. Ni vizuri kuweka utakatifu na upendo wa Mungu pamoja. Neno ambalo hutumika kueleza utakatifu na upendo wa Mungu pamoja ni upendo mtakatifu. Kwa sababu Mungu ni mtakatifu, anatutaka kuwa na utakatifu ndani yetu. Kwa sababu Mungu ni upendo, ametengeneza jinsi ya sisi kuwa watakatifu kama yeye alivyo mtakatifu. Utakatifu wa Mungu unaonyesha ya kwamba watu hawastahili kumwabudu na kumtumikia kabla kwanza ya kubadilishwa na kufanywa wapya kwa neema. Nabii Isaya aliona kwamba kuna kitu ambacho alikuwa nacho kilichofanana na wenye dhambi alilokuwa anawahubilia alikuwa na moyo ambao haukuwa safi. Isaya sita mstari wa tano. Midomo michafu iliwakilisha maneno na matendo machafu yaliyotokana na moyo usiosafishwa. Huku kutokusafiwa kulimfanya Isaya kutofaa kuwa katika uwepo wa Mungu. Isaya hakubishana na kujifanya kuwa wakubadirika, na pia Mungu hakuidhinisha. Mungu aliitikia ungamo la nabii kwa neema, siyo neema ya kuvumilia, bali neema ya kutakasa na kubadirisha Isaya 6 mstari wa 6 hadi wa 7. Mungu wa Israeli alikuwa tofauti na miungu mingine ya uongo na alihitaji ibada ya tofauti. Katika Zaburi ishirini na nne, Mfalme Daudi aliuliza swali, ni nani atakayepanda katika mlima wa Bwana? mstari wa tatu. Alikuwa anauliza nani ambaye Mungu humkubali kama mwabudu. Halafu akatoa jibu, mtu aliye na mikono safi na moyo mweupe, aya ya nne. Siyo kila mtu atakubaliwa kumwabudu Mungu mwabudu, siyo tu mtu yule ambaye anaweza kuinua mikono na kupata hisia. Mwenye dhambi hakizi vigezo. Mungu alisema utakatifu wake ndio msingi muhimu na unaohitajika kwamba wanaomwabudu wawe watakatifu, iweni watakatifu kwa maana mimi ni mtakatifu, Walawi kumi na moja mstari wa arobaini na nne hadi arobaini na tano Walawi kumi na tisa mstari wa pili Walawi ishirini mstari wa ishirini na sita. Walawi ishirini na moja, mstari wa nane. Mungu hakuwa kama miungu ya mashariki au miungu ya Ugiriki ya kisasa au ya dini za Kirumi. Simulizi kuhusiana na miungu hawa ilielezwa kuwa ni miungu fisadi, wadanganyifu na wakatili. Miungu hawa walikuwa na udhaifu wote wa kibinadamu kama kivuri kwenye ukuta. Walikuwa ni uzidisho wa upotovu na sura ya mwanadamu. Miungu hawa hawakuhitaji kiwango cha maadili au viwango vya mienendo, na waliokuwa wanawaabudu walikuwa wenye dhambi na wakatili. Mungu wa Israeli sio sula ya mwanadamu iliyoinuliwa, sio wa kufikirika, bali amejidhihirisha mwenyewe kwa mwanadamu. Yeye ni watofauti, na ni kwa sababu hiyo wanaomwabudu lazima wawe tofauti. Viwango vya Mungu vimerudiwa katika Agano Jipya: bali kama yeye aliyewaita ni mtakatifu ninyi nanyi iweni watakatifu katika mwenendo wenu wote, kwa maana imeandikwa mtakuwa watakatifu kwa kuwa mimi ni mtakatifu. Petro wa kwanza, sura ya kwanza, mstari wa kumi na tano hadi wa kumi na sita. Mazungumzo ni neno ambalo linaonyesha nia, tabia, mienendo katika kila nyanja ya maisha. Mungu hahitaji tu wanaomwabudu wawe watakatifu kwa muda au waitwe watakatifu wakati wao si watakatifu. Anawahitaji wanaomwabudu waishi maisha matakatifu. Mtazamo wetu na tabia zetu zinaonyesha namna tulivyofikiri kumuhusu Mungu na ushirika tulio nao na yeye. Mtume Paulo alisema kwamba Wayahudi ambao walijivunia kuwa na sheria za Mungu hawakumuheshimu Mungu kwa kuzivunja. Kwa sababu ya tabia zao watu walisema mambo mabaya kumuhusu Mungu wao. Warumi sura ya pili mstari wa 23 hadi wa 24. Unamuwakilisha Mungu wa aina gani? Watu wanafikiri nini kumuhusu Mungu wako? Kama unataka watu wajue Mungu wako ni mtakatifu na pia anasamehe na ni wa neema wanaohitaji kukuona wewe ukiwa hivyo. Makanisa yanahitaji wachungaji wao wafundishe kwa utaratibu mzuri mafundisho sahihi yenye uzima. Mchungaji asiupuuze mafundisho ya msingi. Kila kizazi na Wakristo wapya wanahitaji kusikia hiyo, hata Wakristo waliokomaa wakumbushwe. Mahubiri ya mchungaji siyo tu yawe na hisia na yale yanayofanya watu wasisimke. Ni lazima amuelezee Mungu na pia aelezee jinsi maisha ya Wakristo yanavyopaswa kuambatana na maandiko katika kila nyanja. Kanisa lazima libadirishe jamii na utamaduni. Lakini hii itafanyika tu wakati ambapo dhana za kibiblia kumuhusu Mungu itatekelezwa katika kila nyanja ya maisha yetu. Maombi. Baba wa mbinguni, nataka kukuheshimu kwa maisha ambayo yaambatana na tabia zako. Nataka nikuwakilishe wewe katika dunia ambayo haijanyenyekea kwako. Fanya maisha yangu daima yalingane kweli yako. Nisaidie kukubali kubadilisha jambo lolote ambalo sio sehemu ya maisha ya Mkristo. Asante kwa kunipa Roho wako, anitiae nguvu na neema ibadilishayo. Amina.